Án phí dân sự phúc thẩm

Trường hợp đương sự có đơn kháng cáo, cấp phúc thẩm không chấp nhận nội dung kháng cáo, nhưng vẫn sửa bản án sơ thẩm do Tòa án cấp sơ thẩm tuyên án không đầy đủ hoặc sửa bản án theo kháng nghị của Viện kiểm sát về những nội dung khác không liên quan đến kháng cáo. Trong trường hợp này, người kháng cáo có phải chịu án phí phúc thẩm không?

Trả lời

Theo quy định tại khoản 1 Điều 30 Pháp lệnh án phí, lệ phí Tòa án thì "Đương sự kháng cáo phải chịu án phí dân sự phúc thẩm nếu Tòa án cấp phúc thẩm giữ nguyên bản án, quyết định sơ thẩm" ; khoản 2 Điều 30 quy định "Trường hợp Tòa án cấp phúc thẩm sửa bản án, quyết định sơ thẩm bị kháng cáo thì đương sự kháng cáo không phải chịu án phí dân sự phúc thẩm; Tòa án cấp phúc thẩm phải xác định lại nghĩa vụ nộp án phí dân sự sơ thẩm theo quy định tại Điều 131 của Bộ luật tố tụng dân sự và Điều 27 của Pháp lệnh này”.
 
Như vậy, trường hợp đương sự kháng cáo nhưng không được Tòa án cấp phúc thẩm chấp nhận các nội dung kháng cáo của họ thì họ vẫn phải chịu án phí dân sự phúc thẩm. Nếu Tòa án cấp phúc thẩm sửa bản án sơ thẩm về các nội dung tuy không liên quan đến nội dung kháng cáo của đương sự nhưng đó là những sai sót của bản án sơ thẩm (như sai sót về án phí, số liệu…) thì cũng là sửa bản án sơ thẩm, nhưng đương sự không phải chịu án phí dân sự phúc thẩm. Trường hợp cấp phúc thẩm sửa bản án sơ thẩm theo kháng nghị của Viện kiểm sát mà việc sửa này không liên quan gì đến nội dung kháng cáo của đương sự thì đương sự kháng cáo nhưng không được Tòa án cấp phúc thẩm chấp nhận nội dung kháng cáo cũng không phải chịu án phí dân sự phúc thẩm.
 
Đương sự kháng cáo cũng không phải nộp án phí dân sự phúc thẩm khi các yêu cầu kháng cáo của họ được Tòa án cấp phúc thẩm chấp nhận và cao hơn có thể họ còn được Tòa án cấp phúc thẩm xem xét lại, xác định lại nghĩa vụ nộp án phí sơ thẩm dân sự mà Tòa án cấp sơ thẩm đã quyết định với họ.
 
Ví dụ: Đương sự A kháng cáo yêu cầu Tòa án cấp phúc thẩm xem xét lại quyết định của Tòa án cấp sơ thẩm về việc buộc A phải trả nợ cho B số tiền 200 triệu đồng. Nếu Tòa án cấp phúc thẩm chấp nhận kháng cáo của A và sửa án sơ thẩm, chỉ buộc A phải trả cho B là 100 triệu đồng thì Tòa án cấp phúc thẩm không buộc A phải nộp án phí dân sự phúc thẩm, đồng thời phải xác định lại nghĩa vụ nộp án phí dân sự sơ thẩm của A. Tức là Tòa án cấp phúc thẩm phải sửa bản án sơ thẩm cả về phần án phí dân sự sơ thẩm từ 200 triệu đồng x 5% xuống còn 100 triệu đồng x 5%.
HÃY LIÊN LẠC VỚI CHÚNG TÔI ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN CỤ THỂ CÔNG TY LUẬT TRIỆU SƠN Số 36 Nguyễn Khang - Yên Hòa - Cầu Giấy - Hà Nội.
Mobile: (+84)91 277 2008, Email:luatdansu.net@gmail.com.
Các từ có liên quan đến bài viết: Án phí dân sự phúc thẩm
Phản hồi khách hàng
 
Ý kiến của bạn:
Họ tên:  
Email:
Nội dung:  
Mã bảo vệ:   BUTFX3
 

Bài viết khác:

Trang: 1 2 3 4 5 6 7 8 9  
Công Ty luật Triệu Sơn Địa chỉ: Số 36 Nguyễn Khang - Yên Hòa - Cầu Giấy - Hà Nội Mobile:(+84)91 277 2008, Email: luatdansu.net@gmail.com Email:luatdansu.net@gmail.com, Website:luatdansu.net Google+
hỗ trợ trực tuyến
Tư vấn pháp luật thuế
Luật sư
0988.856.399
Tư vấn luật hôn nhân và gia đình
Mr. THÂN
091.277.2008
Tư vấn luật dân sự
Mr. THÂN
091 277 2008
Tư vấn đất đai
Mr. THÂN
091 277 2008
Tư vấn doanh nghiệp
L.Sư
0988. 856. 399
Luật sư tranh tụng